Ngày 5/10/2023, Ban An toàn giao thông Quận 1 tổ chức hội nghị giao ban 9 tháng năm 2023, sơ kết công tác đảm bảo trật tự an toàn giao thông và trật tự đô thị trên địa bàn Quận 1 và triển khai công tác trọng tâm các tháng cuối năm.
Tham dự có các đồng chí: Hoàng Thanh Luân, đại diện Công an TP.HCM; Vũ Nguyễn Quang Vinh, Phó Trưởng ban Thường trực Ban An toàn giao thông, Phó Chủ tịch UBND Quận 1; Phạm Thị Ngọc Minh, Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam Quận 1; Lưu Minh Sĩ, thành viên Ban ATGT Quận 1.
Trong 9 tháng năm 2023, Ban An toàn giao thông quận đã triển khai các kế hoạch đảm bảo trật tự an toàn giao thông và trật tự đô thị; tăng cường công tác tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật về trật tự an toàn giao thông với 22 đợt, khoảng 7100 lượt người dự.
Các lực lượng chức năng ra quân xử lý thanh thiếu niên tụ tập chạy xe gây mất trật tự công cộng trên phố đi bộ Nguyễn Huệ, xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm nồng độ cồn, chất kích thích. Kết quả đã kiểm tra xử lý tổng cộng 238 vụ, kiểm tra 102 đối tượng thanh thiếu niên tụ tập chạy xe gây rối với 91 phương tiện xe mô tô gắn máy…; đồng thời tổ chức 445 đợt tham gia bảo vệ các sự kiện chính trị, văn hóa, thể thao du lịch trên địa bàn với 1409 lượt cán bộ chiến sĩ tham gia.
Số vụ tai nạn giao thông kéo giảm 36,36%, “điểm đen” trên Cầu Ba Son được xóa bỏ, tình hình phố đi bộ Nguyễn Huệ, Công viên Bến Bạch Đằng có chuyển biến tích cực, hạn chế, kéo giảm tình trạng mua bán hàng rong, lấn chiếm lòng đường, vỉa hè.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2023/10/001-1.jpg)
Phát biểu chỉ đạo, Phó Chủ tịch UBND Quận 1 Vũ Nguyễn Quang Vinh lưu ý trong các tháng cuối năm 2023 sẽ còn nhiều khó khăn, đề nghị Ban An toàn giao thông quận, Công an quận, Đội QLTTĐT quận phối hợp với 10 phường không để xảy ra vụ việc vi phạm; tăng cường công tác tuyên truyền, phổ biến pháp luật về đảm bảo TTATGT và Luật phòng chống tác hại của rượu, bia; phân tích kỹ, đánh giá thêm các số liệu và nguyên nhân xảy ra tai nạn để đề ra các giải pháp khắc phục; tiếp tục chỉ đạo, chủ trì, phối hợp các trường học xây dựng Chương trình ký kết thực hiện hiệu quả mô hình “Cổng trường an toàn giao thông”.
Đồng chí nhấn mạnh các đơn vị nghiêm túc triển khai, quán triệt thực hiện, tăng cường công tác xử lý vi phạm nồng độ cồn, không để cán bộ, công chức, đảng viên Quận 1 vi phạm; xử lý nghiêm những trường hợp sử dụng rượu bia khi tham gia giao thông theo tinh thần chỉ đạo của đồng chí Chủ tịch UBND Quận 1.
K.L