Ngày 24/7/2024, Ủy ban MTTQ Việt Nam Quận 1, Cựu chiến binh, Hội LHPN, Liên đoàn lao động, Quận đoàn 1 tổ chức Tọa đàm “Giải pháp phát huy hiệu quả công tác phối hợp giữa Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và các tổ chức chính trị – xã hội trong hoạt động giám sát cán bộ, đảng viên, công chức trên địa bàn Quận 1”. Các đồng chí: Trần Hữu Nghĩa, Phó Trưởng Ban Dân chủ – Pháp luật, Ủy ban MTTQ Việt Nam Thành phố; Phan Trọng Quyền, Phó Trưởng Ban Dân vận Quận ủy Quận 1; Cao Trung Tín, Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam Quận 1 đồng chủ trì buổi tọa đàm.
Tại buổi tọa đàm, nhiều ý kiến cho rằng thời gian qua, Đảng ủy phường đã tạo điều kiện thuận lợi cho Mặt trận phường, Ban công tác mặt trận khu phố, các tổ chức chính trị – xã hội trong việc tham gia xây dựng Đảng, xây dựng chính quyền theo đúng tinh thần Nghị quyết Trung ương 4, phát huy được sức mạnh của cả hệ thống chính trị, đặc biệt là sự đồng thuận trong Nhân dân, góp phần nâng cao vai trò giám sát của Mặt trận Tổ quốc và các tổ chức chính trị – xã hội. Trong đó, thực hiện tốt công tác giám sát cán bộ, công chức, đảng viên ở khu dân cư, góp phần nâng cao ý thức trách nhiệm, tinh thần gương mẫu, ngăn chặn những hành vi nhũng nhiễu, hạch sách, quan liêu xa rời quần chúng, biểu hiện suy thoái về tư tưởng, đạo đức lối sống của cán bộ, công chức, đảng viên tại địa phương. Đồng thời giúp cấp ủy đảng, chính quyền, thủ trưởng các tổ chức, đơn vị nắm được tình hình cán bộ, công chức, đảng viên do mình quản lý về phẩm chất chính trị, đạo đức lối sống, mối quan hệ với Nhân dân, kịp thời giáo dục, xử lý những cán bộ, công chức, đảng viên vi phạm góp phần làm trong sạch đội ngũ CBCC, xây dựng và củng cố niềm tin của Nhân dân đối với Đảng, chính quyền các cấp.
Qua thực tiễn công tác giám sát, theo dõi cho thấy, đa số cán bộ, công chức, đảng viên đều có lập trường chính trị vững vàng, có phẩm chất đạo đức tốt, lối sống giản dị, thái độ phục vụ nhân dân và doanh nghiệp tận tình, dễ gần gũi, luôn gương mẫu chấp hành tốt chủ trương, chỉ thị, nghị quyết của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các quy định của địa phương nơi cư trú.
Tuy nhiên, vẫn còn một bộ phận cán bộ Mặt trận, các tổ chức chính trị – xã hội và nhân dân chưa thực sự quan tâm đến công tác giám sát, có tư tưởng ngại đụng chạm, e dè, nể nang nên chưa phát huy đầy đủ vai trò giám sát và quyền làm chủ của Nhân dân.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/07/2-26.jpg)
Theo ý kiến đại biểu, để phát huy hiệu quả công tác phối hợp giữa Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và các tổ chức chính trị – xã hội trong hoạt động giám sát, cần tiếp tục nâng cao công tác tuyên truyền vận động nhân dân phát huy quyền làm chủ, cùng tham gia giám sát đội ngũ CBCC, đảng viên góp phần xây dựng Đảng, xây dựng chính quyền ngày càng trong sạch, vững mạnh. Hoạt động giám sát, phản biện xã hội, góp ý xây dựng Đảng, xây dựng chính quyền của Ủy ban MTTQ Việt Nam phường cần phải được tiến hành chặt chẽ, đúng quy trình, quy định; đồng thời phải có cách làm, phương thức tiến hành linh hoạt, đổi mới, sáng tạo phù hợp với điều kiện về nhân lực.
N.T