Ngày 16/10/2023, Đảng ủy Phường Phạm Ngũ Lão tổ chức họp mặt kỷ niệm 93 năm Ngày truyền thống công tác Dân vận của Đảng (15/10/1930 – 15/10/2023), 75 năm truyền thống ngành kiểm tra Đảng (16/10/1948 – 16/10/2023) và tuyên dương điển hình “Dân vận khéo” năm 2023. Tham dự có các đồng chí: Nguyễn Kim Đức, Trưởng Ban Dân vận Quận ủy Quận 1; Lê Tấn Đạt, Bí thư Đảng ủy phường; Nguyễn Hoàng Tâm, Chủ tịch UBND phường.
Phát biểu ôn truyền thống, Phó Bí thư Đảng ủy phường Nguyễn Thị Ngọc Hân nhấn mạnh: Phát huy truyền thống vẻ vang 93 năm công tác Dân vận của Đảng, mỗi cấp ủy, tổ chức đảng, mỗi cán bộ, đảng viên, công chức, viên chức trong hệ thống chính trị cần thường xuyên học tập, quán triệt tư tưởng, đạo đức và phong cách dân vận của Chủ tịch Hồ Chí Minh; đổi mới công tác dân vận theo hướng sát cơ sở, thực sự “trọng dân, gần dân, hiểu dân, học dân, có trách nhiệm với dân”, “nghe dân nói, nói dân hiểu, làm dân tin”, thật lòng quan tâm chăm lo lợi ích và đời sống của Nhân dân, gắn việc làm tốt công tác dân vận với trách nhiệm nêu gương của cán bộ, đảng viên hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ của Đảng và Nhân dân giao cho.
Phát biểu chỉ đạo, Bí thư Đảng ủy phường Lê Tấn Đạt đề nghị cấp ủy các chi bộ trực thuộc tập trung thực hiện một số nội dung: Đẩy mạnh tuyên truyền, giáo dục, nâng cao nhận thức trách nhiệm, nhất là người đứng đầu cấp ủy, chính quyền, thủ trưởng cơ quan, đơn vị đối với công tác dân vận, thực hiện tốt phương châm “dân biết, dân bàn, dân làm, dân kiểm tra, dân giám sát, dân thụ hưởng”; tăng cường đổi mới công tác dân vận của chính quyền trong tình hình mới, nâng cao hiệu quả công tác cải cách hành chính, tăng cường đối thoại, giải quyết khiếu nại, tố cáo, kiến nghị của công dân; đổi mới mạnh mẽ nội dung và phương thức hoạt động, chất lượng hiệu quả công tác giám sát và phản biện xã hội của MTTQ, các tổ chức chính trị – xã hội, chú trọng giám sát việc tu dưỡng, rèn luyện đạo đức lối sống của cán bộ, đảng viên, công chức, viên chức, thực hiện tốt việc chăm lo, đại diện, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của đoàn viên, hội viên và Nhân dân; kịp thời phát hiện, tôn vinh và nhân rộng tấm gương người tốt, việc tốt, các mô hình điển hình tiêu biểu trong phong trào thi đua yêu nước, thi đua dân vận khéo.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2023/10/001-11.jpg)
Dịp này, Phường Phạm Ngũ Lão vinh dự có 3 tập thể, 1 cơ sở tôn giáo, 1 gia đình, 4 cá nhân được nhận khen thưởng điển hình dân vận khéo năm 2023 cấp quận. Đảng ủy phường tuyên dương 17 tập thể, 22 cá nhân, 1 gia đình điển hình dân vận khéo; chăm lo 8 cán bộ dân vận tích cực, có hoàn cảnh khó khăn; trao 14 suất học bổng Nguyễn Hữu Thọ; trao 2 bảng công trình “Sửa chữa nhà chống dột”; trao tiền hỗ trợ tháng 10 cho 2 trường hợp hộ nghèo thuộc diện khó khăn.
L.T