Ngày 25/7/2024, Trung tâm Văn hóa Quận 1 phối hợp với Liên đoàn Lao động Quận 1 tổ chức hai lớp tập huấn nghiệp vụ gồm: Kỹ thuật thiết kế đồ họa cơ bản và Kỹ năng viết kịch bản video clip phục vụ công tác tuyên truyền, báo cáo tại đơn vị; đồng thời phối hợp tổ chức “Hội thi thiết kế sản phẩm đồ họa tuyên truyền”.
Tham dự khai mạc lớp tập huấn có các đồng chí: Nguyễn Thị Hoài Phượng, Phó Giám đốc phụ trách Trung tâm Văn hóa TP. Hồ Chí Minh; Phạm Thụy Mộng Kiều Ngân, Trưởng Phòng đào tạo Trung tâm Văn hóa TP. Hồ Chí Minh; Từ Ái Khá, Đội phó phụ trách Đội Tuyên truyền lưu động Trung tâm Thông tin Triển lãm TP. Hồ Chí Minh; Đỗ Thị Ánh Tuyết, Trưởng Phòng Văn hóa và Thông tin Quận 1.
Trước khi bắt đầu, các đại biểu và toàn thể học viên đã dành một phút mặc niệm Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam Nguyễn Phú Trọng.
Phát biểu khai mạc lớp tập huấn, Phó Giám đốc Trung tâm Văn hóa Quận 1 Quách Khánh Du nhấn mạnh, lớp tập huấn nhằm bồi dưỡng, nâng cao kỹ năng, nghiệp vụ cho cán bộ quản lý và cán bộ trực tiếp làm công tác tuyên truyền, cổ động trực quan, văn hóa thông tin của các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp và 10 phường; giúp cán bộ tuyên truyền cơ sở phát huy tính chủ động, sáng tạo, tự thiết kế được sản phẩm đồ họa tuyên truyền và có thể viết kịch bản video clip phục vụ công tác tuyên truyền, đáp ứng yêu cầu đổi mới, tuyên truyền kịp thời những chủ trương của địa phương, đường lối, chính sách của Đảng và pháp luật của Nhà nước một cách sinh động, nhẹ nhàng, hấp dẫn, dễ nhớ, dễ hiểu.
Chương trình tập huấn diễn ra trong 02 ngày (25 – 26/7/2024). Lớp “Kỹ thuật thiết kế đồ họa cơ bản phục vụ công tác tuyên truyền tại cơ sở” do báo cáo viên Phạm Khắc Giang, Kỹ thuật viên Chương trình Truyền hình Thanh niên, Thành Đoàn TP. Hồ Chí Minh trực tiếp hướng dẫn. Lớp “Kỹ năng viết kịch bản video clip phục vụ công tác tuyên truyền, báo cáo của cơ quan, đơn vị” do báo cáo viên Lê Thị Minh Ngọc, Biên tập viên Trung tâm tin tức HTV trực tiếp truyền đạt, hướng dẫn.
Nhằm giúp học viên có thể vận dụng những kiến thức, kỹ năng đã học được thông qua các lớp tập huấn, đồng thời phát huy khả năng tư duy, sáng tạo của học viên, Ban tổ chức lớp học đã phát động “Hội thi thiết kế sản phẩm đồ họa tuyên truyền”.
Theo Phó Chủ tịch Liên đoàn Lao động Quận 1 Hồ Như Cát Tường, hội thi nhằm tuyên truyền sâu rộng ý nghĩa của các ngày kỷ niệm, các sự kiện nổi bật của đất nước, giáo dục tư tưởng chính trị, lòng yêu nước, niềm tự hào dân tộc, khơi dậy tinh thần đoàn kết, ý chí tự lực tự cường và khát vọng phát triển đất nước phồn vinh, hạnh phúc. Đồng thời, đây cũng là dịp để các học viên thể hiện tài năng, kiến thức đã học, vận dụng vào thực tế và góp phần tạo ra những sản phẩm có chất lượng cao, phục vụ cho công tác tuyên truyền tại đơn vị.
M.L