Ngày 5/7/2024, Ban An toàn giao thông Quận 1 tổ chức hội nghị sơ kết công tác đảm bảo trật tự ATGT và trật tự đô thị trong 06 tháng đầu năm 2024, phương hướng nhiệm vụ quý III năm 2024 và ký kết giao ước thi đua trong công tác đảm bảo trật tự lòng đường, hè phố trên địa bàn Quận 1. Đồng chí Vũ Nguyễn Quang Vinh, Phó Chủ tịch UBND Quận 1 chủ trì hội nghị. Tham dự có các đồng chí: Bùi Thị Thúy Hiền – Phó trưởng Ban Tuyên giáo Quận ủy Quận 1; Nguyễn Minh Cảnh – Phó trưởng Công an Quận 1; Phạm Thị Ngọc Minh, Phó Chủ tịch Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam Quận 1.
Theo báo cáo của Ban An toàn giao thông Quận 1, trong 6 tháng đầu năm, công tác tuyên truyền Luật Giao thông đường bộ, Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia được thực hiện có hiệu quả. Công tác tăng cường xử lý nồng độ cồn của lực lượng CSGT Quận 1 được đẩy mạnh, quyết liệt xử lý nghiêm các tuyến đường có nhiều nhà hàng, quán ăn kinh doanh rượu, bia trên địa bàn quận. Nhiều người dân đã nhận thức được tác hại của rượu bia khi tham gia giao thông và đã hưởng ứng ủng hộ lực lượng CSGT trong việc xử lý vi phạm nồng độ cồn, vi phạm tải trọng. Tình hình tai nạn giao thông được kéo giảm so với cùng kỳ năm 2023, giảm 18 vụ (43,90%). Lực lượng CSGT Quận 1 đã tăng cường tuần tra xử lý nghiêm các xe ô tô khách giường nằm vi phạm, tổ chức tuyên truyền và cho làm cam kết. Tình hình xe ô tô khách vi phạm đón trả khách không đúng nơi quy định đã được hạn chế, góp phần không gây ùn tắc giao thông tại khu vực trung tâm. Trên địa bàn quận không xảy ra hiện tượng tụ tập, cổ vũ, chạy xe gây rối trật tự công cộng và đua xe trái phép. Lực lượng chức năng quận đã lập biên bản 3.743 vụ về trật tự an toàn giao thông, 666 trường hợp vi phạm hành chính về trật tự đô thị, tạm giữ 9.478 vật dụng, phương tiện các loại đề xử lý; tổ chức 224 đợt bảo vệ với 892 lượt CBCS tham gia đảm bảo trật tự an toàn giao thông, ANTT các dịp lễ, tết, bảo vệ đoàn và các hoạt động chính trị, văn hoá, thể thao, du lịch.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/07/1-3.jpg)
Tại hội nghị, UBND 10 phường cùng Ban An toàn giao thông Quận 1 tiến hành ký kết giao ước thi đua trong công tác bảo đảm trật tự lòng đường, hè phố trên địa bàn quận.
Phát biểu tại hội nghị, Phó Chủ tịch UBND Quận 1 Vũ Nguyễn Quang Vinh đề nghị Chủ tịch UBND 10 phường chỉ đạo thực hiện nghiêm các nội dung ký kết giao ước thi đua; phối hợp chặt chẽ với Công an, Đội Quản lý trật tự đô thị quận tăng cường công tác đảm bảo trật tự lòng đường, hè phố. Công an Quận và UBND 10 phường tăng cường tuyên truyền sâu rộng trong trường học, khu dân cư… về an toàn giao thông, đề xuất Sở Giao thông vận tải, Phòng Cảnh sát giao thông đường bộ, đường sắt xác định nguyên nhân những tuyến đường xảy ra tai nạn giao thông, khảo sát lắp đặt những hệ thống an toàn giao thông và xử ở lý tình trạng bến cóc xe dù.
N.T