Ngày 17/11/2023, Hội LHPN Quận 1 phối hợp với BHXH Quận 1 tổ chức hội thi “Rung chuông vàng” tuyên truyền chính sách BHXH tự nguyện, bảo hiểm y tế hộ gia đình và ứng dụng VSSID năm 2023. Tham dự có các đồng chí: Hoàng Thị Thu Liên, Quận ủy viên, Chủ tịch Hội LHPN Quận 1; Nguyễn Văn Ngọc Minh, Phó Giám đốc BHXH Quận 1; đại diện thường trực Hội LHPN 10 phường, 50 thí sinh và các cổ động viên.
Phát biểu khai mạc, Phó Giám đốc BHXH Quận 1 Nguyễn Văn Ngọc Minh cho biết ý nghĩa hội thi “Rung chuông vàng” nhằm giúp hội viên phụ nữ và Nhân dân hiểu hơn về chính sách bảo hiểm xã hội tự nguyện, tạo điều kiện để người dân, đặc biệt là hội viên phụ nữ và gia đình trên địa bàn quận được tiếp cận với chính sách BHXH tự nguyện, bảo hiểm y tế hộ gia đình và ứng dụng VssID, qua đó người dân hiểu được lợi ích khi tham gia BHXH tự nguyện và bảo hiểm y tế hộ gia đình và tự nguyện tham gia.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2023/11/01-23.jpg)
Phó Giám đốc BHXH Quận 1 Nguyễn Văn Ngọc Minh mong muốn sau hội thi, mỗi hội viên phụ nữ sẽ là một tuyên truyền viên để lan tỏa chính sách BHXH tự nguyện đến người thân trong gia đình, bạn bè và xã hội, từng bước làm thay đổi nhận thức, hiểu biết của hội viên về chính sách BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình trên địa bàn quận; trong đó, nhóm đối tượng tiềm năng là những hội viên phụ nữ, gia đình của hội viên làm nghề tự do có thu nhập như buôn bán, kinh doanh, chủ nhà trọ…
Hội thi với hình thức trả lời các câu hỏi trắc nghiệm của Ban tổ chức; các thí sinh đấu loại trực tiếp để tìm ra những thí sinh xuất sắc nhất trả lời đúng tất cả các câu hỏi và trụ lại đến cuối Hội thi.
Kết quả, Ban tổ chức trao khen thưởnng cho 8 cá nhân đạt kết quả cao nhất; trao 1 giải tập thể cho đơn vị Hội LHPN phường Cầu Kho; trao 1 giải phong trào cho Đội phụ nữ chợ và trao giải cổ động viên đông nhất cho Hội LHPN cụm 1, cụm 2.
K.L