Ngày 19/6/2024, Liên đoàn Lao động Quận 1 tổ chức hội nghị tập huấn nghiệp vụ trong cán bộ công đoàn cơ sở với chủ đề “Nữ công, tuyên giáo và chuyển đổi công nghệ số trong công tác công đoàn trong khu vực nhà nước” năm 2024.
Báo cáo tại hội nghị, nguyên Phó trưởng Ban nữ công LĐLĐ thành phố Nguyễn Thị Thu Thảo cho biết, công tác nữ công là nhiệm vụ của ban chấp hành công đoàn mỗi cấp nhằm phát huy vai trò và đảm bảo quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của đoàn viên, lao động nữ theo quy định của Đảng, Nhà nước và tổ chức công đoàn. Nhiệm vụ công tác nữ công tham gia xây dựng, kiểm tra, giám sát việc thực hiện các chế độ, chính sách, pháp luật liên quan đến lao động nữ, về giới, bình đẳng giới, công tác cán bộ nữ, dân số, sức khỏe sinh sản, công tác gia đình, trẻ em, tổ chức các phong trào trong đoàn viên nữ, lao động nữ…
Báo cáo viên đồng thời trao đổi, chia sẻ những kỹ năng hoạt động về công tác nữ công, từ đó cán bộ công đoàn có thể vận dụng sáng tạo vào điều kiện thực tế của mỗi đơn vị, giúp cho phong trào của nữ công nhân lao động tại các đơn vị ngày càng đi vào chiều sâu, thiết thực, hiệu quả, đóng góp tích cực vào hoạt động chung của tổ chức công đoàn.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/06/1-14.jpg)
Qua buổi tập huấn, cán bộ công đoàn làm công tác nữ công nhận thức rõ hơn vai trò của mình trong việc tuyên truyền, bồi dưỡng nâng cao kiến thức và năng lực cho CNVCLĐ nữ về trình độ học vấn, chuyên môn nghiệp vụ, công tác bình đẳng giới cũng như thực hiện đại diện bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng và chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho CNVCLĐ nữ tại đơn vị mình.
L.T