Ngày 10/01/2024, Công an Quận 1 tổ chức hội nghị tổng kết công tác năm 2023, triển khai Nghị quyết, chương trình công tác năm 2024. Tham dự có các đồng chí: Tô Thị Bích Châu, Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy, Bí thư Quận ủy Quận 1; Đại tá Lê Quang Đạo, Phó Giám đốc Công an TPHCM; Nguyễn Duy An, Phó Chủ tịch UBND Quận 1.
Báo cáo tại hội nghị, Đại tá Nguyễn Hải Phước, Trưởng Công an Quận 1 cho biết: năm 2023, Công an Quận 1 đã triệt phá thành công 28 nhóm, 215 đối tượng, xử lý hình sự 111 đối tượng; bắt giữ 113 vụ, 256 đối tượng về ma túy; các vụ án được điều tra, truy xét nhanh, không gây dư luận xấu trong nhân dân; tình hình an ninh trật tự, an toàn xã hội được kiểm soát chặt chẽ; công tác trật tự an toàn giao thông, trật tự đô thị được triển khai hiệu quả, không để xảy ra ùn tắc giao thông và đua xe trái phép; an toàn phòng chống cháy nổ được kiểm soát chặt chẽ, Công an quận tham mưu hướng dẫn thành lập 209 tổ liên gia, 103 điểm chữa cháy công cộng…
Bên cạnh đó, Công an quận, phường tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức cho người dân trước thủ đoạn của các loại tội phạm, thường xuyên củng cố, kiện toàn mô hình về an ninh trật tự, duy trì thực hiện tốt các chương trình phối hợp đã ký kết giữa Công an quận với MTTQ và các ban, ngành, đoàn thể; qua đó nhân dân đã cung cấp cho cơ quan Công an hơn 467 tin giá trị về an ninh trật tự; giao nộp 125 vũ khí thô sơ các loại, tẩy xóa gần 8.000 quảng cáo sai quy định… Đặc biệt, hoàn thành xây dựng Công an phường Cô Giang trở thành Công an phường điển hình kiểu mẫu về an ninh trật tự và văn minh đô thị.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/01/001-22.jpg)
Phát biểu tại hội nghị, Bí thư Quận ủy Quận 1 Tô Thị Bích Châu đánh giá cao các hoạt động của Công an Quận 1 trong thời gian qua, đã tạo được niềm tin của nhân dân Quận 1. Đồng chí đề nghị Công an quận, phường phải kịp thời động viên, khen thưởng những tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác giữ gìn an ninh trật tự; xây dựng và củng cố lực lượng vững mạnh bằng nhiều biện pháp; tiếp tục tăng cường công tác phối hợp với các đơn vị để đảm bảo an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội; tiếp tục xây dựng hình ảnh cán bộ, chiến sĩ công an đẹp trong lòng người dân, tạo niềm tin của nhân dân…
Đại tá Lê Quang Đạo, Phó Giám đốc Công an TPHCM đề nghị Công an Quận 1 tiếp tục chủ động làm tốt công tác tham mưu cho Quận ủy, UBND về công tác bảo vệ bí mật nhà nước, giữ gìn an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, bồi dưỡng các lực lượng chính trị nòng cốt; xây dựng các phương án giải quyết, xử lý tình huống về đảm bảo trật tự an toàn xã hội, an toàn phòng, chống cháy nổ, đặc biệt trong dịp lễ, tết…
Dịp này, Bộ Công an tặng Cờ đơn vị dẫn đầu phong trào thi đua “Vì an ninh Tổ quốc” năm 2023 cho Công an Quận 1; tặng Bằng khen cho 3 tập thể, 19 cá nhân lập thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua “Vì an ninh Tổ quốc” từ năm 2021 đến năm 2023. Công an TPHCM tặng danh hiệu đơn vị Quyết thắng cho 8 tập thể, đơn vị tiên tiến cho 2 tập thể; tặng danh hiệu Chiến sĩ thi đua cơ sở cho 56 cá nhân, Chiến sĩ tiên tiến cho 342 cá nhân và Lao động tiên tiến cho 1 cá nhân. Đảng ủy Công an Quận 1 tặng Giấy khen cho 2 chi bộ đạt tiêu chuẩn Hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ và 55 đảng viên đạt tiêu chuẩn đảng viên Hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm 2023.
N.T