Ngày 21/11/2023, Hội Chữ thập đỏ phường Nguyễn Thái Bình tổ chức họp mặt kỷ kiệm 77 năm ngày thành lập Hội Chữ thập đỏ Việt Nam (23/11/1946 – 23/11/2023). Tham dự có các đồng chí: Nguyễn Trường Giang, Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ Quận 1; Lê Thị Huyền, Phó Bí thư Đảng ủy phường; Cao Hồng Việt, Phó Chủ tịch UBND phường; Nguyễn Quốc Cường, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam phường.
Tại buổi họp mặt, Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ phường Ngụy Trung Thắng ôn truyền thống 77 năm Hội Chữ thập đỏ Việt Nam; đồng thời cho biết: Hội Chữ thập đỏ phường đã vận động mạnh thường quân tặng 12 thẻ bảo hiểm y tế cho hộ cận nghèo, hỗ trợ 12 trường hợp mổ mắt cho người cao tuổi khó khăn; phối hợp với Trạm y tế phường khám bệnh, cấp thuốc và chụp X quang miễn phí cho 200 người cao tuổi, hội viên, Nhân dân trên địa bàn phường và tặng 20 phần quà cho hội viên khó khăn; tổ chức “Bữa cơm người già” cho 80 cụ và tặng 192 suất quà nhu yếu phẩm; tặng 10 suất học bổng cho các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn; phối hợp với Hội Chữ thập đỏ Quận 1 chăm lo Tết cho 20 hội viên, tình nguyện viên khó khăn; tổ chức “Bữa cơm nghĩa tình” cho 20 cụ già neo đơn… Tổng giá trị chăm lo hơn 265 triệu đồng.
Phát biểu tại buổi họp mặt, Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ Quận 1 Nguyễn Trường Giang ghi nhận những kết quả đạt được trong thời gian qua; mong rằng phường hội tiếp tục thực hiện tốt công tác an sinh xã hội, các tình nguyện viên tiếp tục đồng hành cùng với phường chăm lo các trường hợp có hoàn cảnh khó khăn.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2023/11/001-15.jpg)
Dịp này, UBND phường tặng Giấy khen cho 2 tập thể, 31 cá nhân tích cực tham gia, hoàn thành tốt các công tác Hội Chữ thập đỏ năm 2023. Hội Chữ thập đỏ phường tuyên dương 3 cá nhân điển hình Hoa việc thiện, tặng 6 suất học bổng tổng trị giá 6 triệu đồng cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn.
N.T