(Quanuy1hcm.org.vn) – Ngày 29/3/2022, Đảng ủy – UBND phường Nguyễn Cư Trinh tổ chức hội nghị đối thoại với người dân về đảm bảo trật tự đô thị, vệ sinh môi trường và an toàn giao thông năm 2022. Bí thư Đảng ủy phường Hồ Bích Ngọc, và Phó Chủ tịch UBND phường Nguyễn Văn Phú chủ trì hội nghị. Tham dự có các đồng chí: Phan Trọng Quyền, Phó Trưởng Ban Dân vận Quận ủy Quận 1; Chủ tịch Ủy ban MTTQ phường, các ban ngành đoàn thể phường, các Bí thư chi bộ khu phố, Trưởng ban điều hành khu phố, Trưởng ban Công tác Mặt trận khu phố, Tổ trưởng dân phố.
Theo kế hoạch, UBND phường tăng cường phối hợp MTTQ phường, khu phố, tổ tuyên truyền giám sát nhằm tuyên truyền, vận động các hộ dân, hộ buôn bán, cơ sở kinh doanh tiếp giáp với 10 tuyến đường, 26 tuyến hẻm và nhiều hẻm nhánh nhỏ hẹp tham gia giữ gìn trật tự đô thị, vệ sinh môi trường và đảm bảo an toàn giao thông. Tổ trật tự đô thị, tổ tự quản các ô khu vực kiểm tra và xử lý các hành vi vi phạm như: chiếm dụng toàn bộ vỉa hè, chiếm dụng lòng đường (hẻm) làm nơi kinh doanh; lập bãi xe thu phí trái phép trên vỉa hè; lập bến bãi trái phép, đón trả khách sai quy định; tiểu tiện nơi công cộng; đổ rác, nước thải, chất thải ra vỉa hè, lòng đường; dừng đậu xe trái quy định; xây bục bệ, bậc tam cấp, ram dốc cố định trên vỉa hè; phối hợp Công ty Điện lực xử lý trường hợp chiếm dụng vị trí trạm điện; thả rông chó, không rọ mõm chó.
Bên cạnh đó, UBND phường phối hợp các ban, ngành, đoàn thể rà soát vận động các hộ buôn bán trên vỉa hè chuyển đổi ngành nghề, đảm bảo an sinh xã hội. UBND phường phối hợp với Công an phường tuần tra tại các giao lộ chống phát sinh ùn tắc giao thông…
Hội nghị ghi nhận các ý kiến góp ý từ khu phố cho kế hoạch thực hiện như: đẩy mạnh tuyên truyền sâu rộng đến người dân biết và thực hiện, đảng viên là người làm gương; công việc quan trọng là kiểm tra, qua đó nhắc nhở, xử phạt; khen thưởng khích lệ các gương làm tốt; giải quyết dứt điểm các điểm kinh doanh có mặt bằng lấn chiếm lòng lề đường; quan tâm việc tiếp nhận thông tin phản ánh của người dân để thực hiện kiểm tra, xử lý; phối hợp đồng bộ giữa các ban ngành đoàn thể, khu phố, công an khu vực, trật tự đô thị trong triển khai thực hiện; thông tin cụ thể đến người dân về mức phạt để nhắc nhở bà con không vi phạm các quy định…
Phát biểu tại hội nghị, Phó Trưởng Ban Dân vận Quận ủy Quận 1 Phan Trọng Quyền ghi nhận các nội dung cụ thể của kế hoạch chấn chỉnh của phường Nguyễn Cư Trinh và các ý kiến giải pháp hữu hiệu từ khu phố. Đồng chí lưu ý quan tâm làm tốt công tác tuyên truyền, tạo điều kiện người dân mưu sinh và đảm bảo chấp hành các quy định; xác định cụ thể ở từng khu phố các điểm chưa đảm bảo về trật tự đô thị, vệ sinh môi trường, an toàn giao thông để có giải pháp khả thi; có danh mục các điểm chiếm dụng vỉa hè, bãi xe thu phí trái phép, nơi thường xuyên đổ rác thải… để có thông tin 2 chiều giải quyết hiệu quả; xác định trường hợp chó phóng uế qua camera giám sát để nhắc nhở và giải quyết; chuyển đổi nghề nghiệp cho các hộ buôn bán trên vỉa hè cần cụ thể lộ trình rà soát, tiếp cận vận động; tiếp tục tiếp thu các hiến kế giải pháp, nhân rộng mô hình hay, kịp thời biểu dương khen thưởng điển hình…
Bí thư Đảng ủy phường Hồ Bích Ngọc phát biểu trân trọng các ý kiến tâm huyết sát tình hình khu phố. Đảng ủy phường xác định đảm bảo trật tự đô thị, vệ sinh môi trường, an toàn giao thông là 3 nội dung quan trọng liên quan đời sống, ý thức người dân, đòi hỏi phải thực hiện thường xuyên, liên tục, lâu dài. Đồng chí đề nghị UBND phường quan tâm giải quyết các vấn đề nổi cộm, bức xúc tại khu phố; đẩy mạnh tuyên truyền về các nội dung thực hiện và mức xử phạt thông qua hình thức xe loa, tờ bướm, zalo…; UBND phường phối hợp MTTQ phường vận động người dân ra quân dọn vệ sinh môi trường, dọn rác khu vực cống; tiếp tục ký kết phối hợp với các trường học về đảm bảo an ninh trật tự, an toàn giao thông khu vực trước cổng trường; tập trung chuyển hóa các tuyến đường bị lấn chiếm; ghi nhận các phản ánh của người dân, lập biên bản báo cáo về phường xử lý các trường hợp không chấp hành các quy định về an toàn, vệ sinh, tiếng ồn…
H.Y