Ngày 12/4/2024, Đảng ủy – Ủy ban nhân dân – Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam phường Cô Giang tổ chức lễ công bố Nghị quyết của Hội đồng nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh về việc thành lập, chia tách, sáp nhập khu phố tại phường Cô Giang.
Tham dự có các đồng chí: Lê Thị Lan Chi, Ủy viên BTV Quận ủy, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Quận ủy; Phan Trọng Quyền, Quận ủy viên, Phó trưởng Ban Dân vận Quận ủy; Huỳnh Kim Hiền, Quận ủy viên, Trưởng phòng Tài chính Kế hoạch Quận 1; Lê Thu Huyền, Bí thư Đảng ủy phường; Trần Trọng Nghĩa, Phó Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch UBND phường.
Tại buổi lễ, Chủ tịch UBND phường Trần Trọng Nghĩa đã công bố Nghị quyết số 11/NQ-HĐND ngày 14/3/2024 của HĐND thành phố về thành lập, chia tách, sáp nhập, đổi tên khu phố trên địa bàn TPHCM. Theo đó, phường Cô Giang sắp xếp 5 khu phố, 66 tổ dân phố thành 7 khu phố mới với tên gọi khu phố theo số thứ tự từ 01 đến 7. Với việc sắp xếp khu phố mới, phường Cô Giang đã miễn nhiệm các chức danh trưởng, phó khu phố, tổ trưởng, tổ phó tổ dân phố, giảm 120 người hoạt động không chuyên trách tại 5 khu phố, 66 tổ dân phố trên địa bàn phường.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/04/001-11.jpg)
Phát biểu tại buổi lễ, Bí thư Đảng ủy phường Lê Thu Huyền cho biết, đây là thời điểm, là dấu mốc quan trọng trong hoạt động của khu dân cư tại cơ sở, chắc hẳn sẽ có không ít khó khăn, lúng túng trong quá trình vận hành hoạt động của 7 khu phố mới. Đảng ủy, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam và các đoàn thể phường sẽ luôn luôn quan tâm, lãnh đạo, chỉ đạo, hỗ trợ, hướng dẫn kịp thời, cùng nghiên cứu, vận dụng những mô hình, cách làm hay trong tổ chức, quản lý, triển khai hoạt động tại địa bàn; mong rằng các khu phố mới sẽ bắt nhịp với yêu cầu công tác, hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao.
T.X