Ngày 5/5/2024, tại đình Nhơn Hòa, Đảng ủy – UBND – Ủy ban MTTQ Việt Nam phường Cầu Ông Lãnh tổ chức lễ dâng hoa, dâng hương kỷ niệm 56 năm Tổng tiến công và nổi dậy Mậu Thân đợt 2 năm 1968 (5/5/1968 – 5/5/2024). Tham dự có các đồng chí: Hoàng Thị Tố Nga, Phó Bí thư Thường trực Quận ủy Quận 1; Lê Đức Thanh, Chủ tịch UBND Quận 1; Dương Thị Hồng Gấm, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam Quận 1.
Trong không khí trang nghiêm, các đại biểu thành kính dâng hương, dâng hoa, mặc niệm tri ân các anh hùng liệt sĩ đã hy sinh trong cuộc Tổng tiến công và nổi dậy Mậu Thân đợt 2 năm 1968. Với ý chí sắt đá, lực lượng nổi dậy của ta đã chủ động chiến đấu đầy mưu trí, kiên trì, dũng cảm, đánh trả lại các cuộc phản kích của địch, làm chủ địa bàn trong nhiều giờ liền, gây nhiều tổn thất cho địch trên 5 mặt trận: Xóm Chùa, Cầu Muối – Đề Thám – Cô Bắc – Cô Giang, Cầu Kho, hẻm 258 Bến Chương Dương, Hồ Hảo Hớn.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/05/01-2.jpg)
Dịp này, Đảng ủy – UBND – Ủy ban MTTQ Việt Nam phường Cầu Ông Lãnh tặng 38 phần quà tổng trị giá 19 triệu đồng gửi đến thân nhân liệt sĩ và cán bộ, chiến sĩ trực tiếp tham gia trận đánh Mậu Thân đợt 2 năm 1968.
N.T