Ngày 19/10/2023, Đảng ủy – UBND – Ủy ban MTTQ Việt Nam phường Cầu Ông Lãnh tổ chức kỷ niệm 93 năm Ngày truyền thống công tác Dân vận của Đảng; tuyên dương gương điển hình “Dân vận khéo” năm 2023 và hội thi “Duyên dáng áo dài Cầu Ông Lãnh” lần II. Tham dự có các đồng chí: Nguyễn Trung Châu Tuyên, Trưởng Ban Tuyên giáo Quận ủy; Trần Công Hậu, Phó trưởng Ban Tổ chức Quận ủy; Phan Trọng Quyền, Phó trưởng Ban Dân vận Quận ủy; Hoàng Thị Thu Liên, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Quận 1; Võ Đình Chỉnh, cán bộ phòng nghiệp vụ Trung tâm Văn hóa Quận 1; Trần Đỗ Nam Long, Bí thư Đảng ủy phường; Nguyễn Võ Uyên Linh, Chủ tịch UBND phường; Nguyễn Thị Ngọc Điệp, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam phường.
Phát biểu tại buổi họp mặt, Bí thư Đảng ủy phường Trần Đỗ Nam Long cho biết: Đảng ủy ban hành Kế hoạch thực hiện công tác dân vận, Kế hoạch tổ chức các hoạt động kỷ niệm 93 năm Ngày truyền thống công tác Dân vận của Đảng, nhằm đẩy mạnh phong trào thi đua “Dân vận khéo” với nội dung “5 không” gắn với chủ đề năm 2023 của thành phố “Nâng cao hiệu quả hoạt động công vụ, đẩy mạnh cải cách hành chính và cải thiện môi trường đầu tư, thúc đẩy phát triển kinh tế, đảm bảo an sinh xã hội” và Chỉ thị số 05-CT/TW của Bộ Chính trị về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, xây dựng Không gian văn hóa Hồ Chí Minh.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2023/10/01-48.jpg)
Đảng ủy, chính quyền và cả hệ thống chính trị phường duy trì thực hiện mô hình “Nghĩa tình phường Cầu Ông Lãnh”. Ủy ban nhân dân phường, Mặt trận Tổ quốc và các đoàn thể phường, 11 chi bộ, khu phố đăng ký 19 công trình, mô hình, giải pháp thực hiện “Dân vận khéo”, tiêu biểu như: chương trình “Chắp cánh ước mơ” của Đoàn Thanh niên, “Chiếc hộp yêu thương” của Hội Chữ thập đỏ, “Lấy sức dân, lo cho dân” của Chi bộ Khu phố 3…
Ủy ban nhân dân, Mặt trận Tổ quốc và các tổ chức chính trị – xã hội phường, Ban Chỉ huy quân sự, Công an phường thực hiện hiệu quả công tác dân vận chính quyền, tiếp tục đổi mới, nâng cao hiệu quả ứng dụng công nghệ thông tin trong cải cách hành chính; đẩy mạnh phong trào thi đua “Dân vận khéo” gắn với thực hiện chính quyền số, chuyển đổi số; thường xuyên quan tâm chăm lo các diện chính sách, hộ gia đình khó khăn vào dịp lễ, tết, nâng cao hiệu quả các mô hình tự quản, lực lượng chính trị nòng cốt, “Đội xung kích tình nguyện”, Tổ liên gia an toàn PCCC…; nhân rộng mô hình “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” và các mô hình tự quản đảm bảo an ninh trật tự trong phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc”; thực hiện hiệu quả “Đề án phát triển ứng dụng dữ liệu về dân cư, định danh và xác thực điện tử phục vụ chuyển đổi số quốc gia giai đoạn 2022 – 2025, tầm nhìn đến năm 2030”.
Hội thi “Duyên dáng áo dài Cầu Ông Lãnh” lần II thu hút 13 đội đến từ trường tiểu học, THCS, mầm non, 3 khu phố… Hội thi diễn ra trong không khí vui tươi, sôi động; các thí sinh trải qua 2 vòng thi: Trình diễn và thi ứng xử. Các thí sinh trong những tà áo dài truyền thống được đầu tư chỉnh chu và cách trình diễn đã tôn vinh vẻ đẹp duyên dáng, dịu dàng của người phụ nữ Việt Nam, qua đó phát huy, giữ gìn các giá trị văn hóa truyền thống của dân tộc.
Kết quả, Ban tổ chức trao giải Nhất cho đội Trường Tiểu học Nguyễn Thái Học, giải Nhì thuộc về đội Khu phố 3 và giải Ba thuộc về đội Trường THCS Đồng Khởi.
Dịp này, Đảng ủy phường tặng giấy khen cho 16 tập thể, 33 cá nhân thực hiện tốt phong trào thi đua “Dân vận khéo” năm 2023.
N.T