Ngày 11/4/2024, Hội LHPN và Phòng Tài nguyên & Môi trường Quận 1 phối hợp tổ chức tập huấn tuyên truyền, phổ biến một số công nghệ mới, tiên phong trong xử lý nước thải và tổ chức tiếp xúc, đối thoại với doanh nghiệp chuyên đề “Luật Bảo vệ môi trường 2020 và các quy định pháp luật về quản lý chất thải rắn” năm 2024 nhằm hưởng ứng “Tháng hành động vì môi trường”, “Tuần lễ Quốc gia nước sạch và vệ sinh môi trường” năm 2024.
Tham dự có các đồng chí: Nguyễn Thanh Nguyên, Phó Trưởng Phòng Tài nguyên & Môi trường Quận 1; Phan Thị Như Linh, Phó Chủ tịch Hội LHPN Quận 1 cùng 92 đại biểu là thành viên CLB Phụ nữ tham gia bảo vệ môi trường, nữ chủ doanh nghiệp, hộ kinh doanh.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/04/01-10.jpg)
Buổi tập huấn đã giới thiệu công nghệ xử lý nước thải, mô hình xử lý nước thải, ứng dụng tiến bộ khoa học công nghệ trong việc bảo vệ môi trường, phổ biến Luật Bảo vệ môi trường năm 2020 và các quy định pháp luật về quản lý chất thải rắn…
Thông qua tập huấn, các cơ sở sản xuất kinh doanh và người dân trên địa bàn Quận 1 đã hiểu được lợi ích, tác dụng của công nghệ xử lý nước thải, các quy định pháp luật về quản lý chất thải rắn, qua đó nâng cao nhận thức, ý thức, thay đổi hành vi góp phần đẩy mạnh phong trào toàn dân tham gia bảo vệ môi trường, cải tạo cảnh quan, thực hiện đồng bộ các giải pháp cơ bản, toàn diện vẫn để thu gom và xử lý rác thải sinh hoạt trên địa bản, đạt tiêu chuẩn về môi trường, đáp ứng yêu cầu, định hướng phát triển bền vững.
K.L