Ngày 28/3/2024, Quận ủy Quận 1 tổ chức Hội nghị lãnh đạo Quận 1 gặp gỡ nhân sĩ, trí thức, chức sắc, chức việc, tín đồ tôn giáo và người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số tiêu biểu năm 2024. Tham dự có các đồng chí: Thạch Nghi Xuân, Trưởng Ban Dân tộc – Tôn giáo, Ủy ban MTTQ Việt Nam TPHCM; Hoàng Thị Tố Nga, Phó Bí thư Thường trực Quận ủy Quận 1; Nguyễn Kim Đức, Trưởng Ban Dân vận Quận ủy Quận 1; Mai Thị Hồng Hoa, Phó Chủ tịch UBND Quận 1.
Phát biểu tại hội nghị, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam Quận 1 Dương Thị Hồng Gấm cho biết: Trong nhiệm kỳ 2019-2024, Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Quận 1 và các tổ chức thành viên đã tập trung đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, tiếp tục tăng cường khối đại đoàn kết toàn dân tộc, tập hợp ngày càng rộng rãi mọi tầng lớp nhân dân, phát huy tinh thần yêu nước, ý chí tự lực, tự cường và quyền làm chủ của Nhân dân, góp phần giữ vững kỷ cương và ổn định xã hội, huy động tối đa các nguồn lực để đầu tư phát triển kinh tế, làm tốt vai trò là cơ sở chính trị của chính quyền nhân dân, cầu nối vững chắc giữa Nhân dân với cấp ủy và chính quyền, củng cố niềm tin của Nhân dân trên các lĩnh vực. Đặc biệt, trong giai đoạn khó khăn, phức tạp của đại dịch COVID-19, cấp ủy, chính quyền, Mặt trận Tổ quốc, hệ thống chính trị và các tầng lớp nhân dân đã chung sức, đồng lòng, khắc phục khó khăn, đương đầu thử thách chưa có tiền lệ để chăm lo, hỗ trợ, ổn định cuộc sống người dân, từng bước phục hồi, phát triển mạnh mẽ kinh tế – xã hội.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/03/001-29.jpg)
Tại hội nghị, nhiều ý kiến cho rằng trong thời gian qua, Quận 1 đã luôn quan tâm, tạo điều kiện cho các cơ sở tôn giáo hoạt động và cho các chức sắc, chức việc phát huy vai trò đạo hạnh; bên cạnh đó quan tâm chăm lo đời sống, vật chất, tinh thần và đoàn kết đồng bào các dân tộc lại với nhau. Các ý kiến cũng đề xuất để xây dựng, phát triển Quận 1, cần tăng cường công tác tuyên truyền sâu rộng cho các tầng lớp nhân dân một cách dễ hiểu về chính sách dân tộc và tôn giáo; phát huy bản sắc văn hóa của các dân tộc; tăng cường quản lý nhà nước về vệ sinh môi trường. Quận 1 phải tiên phong đi đầu trong thực hiện Nghị quyết 98, chỉnh trang lại lề đường và hệ thống cống thoát nước trên toàn bộ các con đường khu vực trung tâm; triển khai mô hình kinh tế đêm; phát huy văn hóa giao thông trên địa bàn quận; chăm lo đời sống vật chất và tinh thần cho người dân nhất là tạo điều kiện cho con em các dân tộc trên địa bàn có điều kiện học tập tốt. MTTQ phải mạnh dạn trong giám sát, rà soát và kiện toàn lại đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức, nâng cao chất lượng và hiệu quả công tác cùng với việc bảo đảm thu nhập cho đội ngũ này…
Phát biểu tại hội nghị, Phó Bí thư Thường trực Quận ủy Quận 1 Hoàng Thị Tố Nga trân trọng ghi nhận, tiếp thu các ý kiến, giải pháp sâu sắc, tâm quyết của các đại biểu đóng góp xây dựng quận. Đồng chí mong rằng trong thời gian tới, các cơ quan, đơn vị, cơ sở tôn giáo tiếp tục đồng hành cùng Quận 1, góp phần xây dựng quận ngày càng phát triển; đồng thời đề nghị các đơn vị, phòng, ban chuyên môn của quận tiếp thu và giải đáp các ý kiến của các đại biểu.
N.T