Ngày 26/2/2024, Hội đồng nghĩa vụ quân sự Quận 1 tổ chức lễ khai mạc Hội trại tòng quân năm 2024 với chủ đề “Tổ quốc gọi – Thanh niên sẵn sàng”. Tham dự có các đồng chí: Hoàng Thị Tố Nga, Phó Bí thư Thường trực Quận ủy Quận 1; Lê Đức Thanh, Chủ tịch UBND, Chủ tịch Hội đồng nghĩa vụ quân sự Quận 1.
Phát biểu tại lễ khai mạc, Phó Chủ tịch UBND Quận 1 Mai Thị Hồng Hoa cho biết: Những năm qua, Hội trại tòng quân của Quận 1 được tổ chức trang trọng, ý nghĩa và hiệu quả nhằm tiếp thêm ngọn lửa nhiệt huyết cho tuổi trẻ Quận 1. Hội trại tòng quân năm nay có sự tham gia của gần 200 trại sinh là những thanh niên ưu tú trúng tuyển nghĩa vụ quân sự năm 2024 và các thanh niên trên địa bàn Quận 1. Đây là hoạt động có quy mô lớn, góp phần giáo dục truyền thống hào hùng của dân tộc, của quê hương Quận 1 và truyền thống đấu tranh anh dũng của các thế hệ cha anh đi trước, củng cố nhận thức và lòng tự hào, tự tôn dân tộc, xây dựng niềm tin vào Đảng, vào chế độ XHCN, từ đó xây dựng ý thức trách nhiệm cho thanh niên nói chung và các bạn thanh niên trúng tuyển nghĩa vụ quân sự lên đường nhập ngũ nói riêng.
Đồng chí đề nghị các thành viên trong Ban Tổ chức hội trại, các tiểu trại nêu cao tinh thần đoàn kết, trách nhiệm, điều hành, tổ chức nhiều hoạt động vui tươi, lành mạnh, chấp hành nghiêm quy chế, quy định, khoa học, hiệu quả, bảo đảm an toàn tuyệt đối trước, trong và sau hội trại.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/02/02-3.jpg)
Sau lễ khai mạc, lãnh đạo quận, phường đến thăm hỏi, động viên các thanh niên trúng tuyển nghĩa vụ quân sự, công an nhân dân. Hội trại diễn ra các hoạt động như: thi trang trí liều trại, trang trí bàn thờ Tổ quốc, trang trí báo tường, báo ảnh chủ đề “Vinh quang người chiến sĩ”; các trò chơi vận động; giao lưu với các đồng chí cựu chiến binh, cựu quân nhân xuất ngũ, ôn truyền thống.
N.T