Với phương châm “Chữ thập đỏ – Vì mọi người, ở mọi nơi”, thời gian qua, Hội Chữ thập đỏ phường Nguyễn Thái Bình đã tích cực vận động các cơ quan, đơn vị, tổ chức, doanh nghiệp, cá nhân, nhà hảo tâm hỗ trợ và người dân ở điểm cách ly, thuộc diện hộ cận nghèo và người dân có hoàn cảnh khó khăn.
Khi dịch mới bùng phát mạnh lần thứ 4, không khoanh tay đứng nhìn trước khó khăn của người dân có hoàn cảnh khó khăn, lao động nghèo… bị ảnh hưởng bởi dịch bệnh, với phương châm “Chữ thập đỏ – Vì mọi người, ở mọi nơi”, phường Hội đã nhanh chóng triển khai nhiều hoạt động truyền thông để nâng cao nhận thức của cộng đồng về các biện pháp phòng, chống dịch bệnh, đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên và người dân chấp hành tốt các quy định về công tác phòng, chống dịch, đặc biệt là tuyên truyền người dân thực hiện tốt thông điệp “5K” của Bộ Y tế. Để bảo đảm cuộc sống cho người dân trong thời điểm dịch bệnh đang diễn biến phức tạp, phường Hội đã chăm lo cho người dân, thuộc diện hộ cận nghèo, người dân có hoàn cảnh khó khăn và trong khu vực phong tỏa như: Phát 500 ký gạo, hơn 1.000 hộp khẩu trang, 300 chai nước diệt khuẩn, 800 kg rau, củ, quả, 45 phần quà… Đặc biệt tổ chức chương trình “Bữa sáng yêu thương”, hàng ngày phát 120 phần cơm chay cho người lao động nghèo, người dân có hoàn cảnh khó khăn…
Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ phường Nguyễn Thái Bình Lê Thị Hải cho biết: Trong thời điểm dịch Covid-19 diễn biến phức tạp, phường Hội đã tích cực kêu gọi, vận động các doanh nghiệp, đơn vị và các nhà hảo tâm triển khai nhiều biện pháp hỗ trợ người dân có hoàn cảnh khó khăn bị ảnh hưởng của dịch bệnh. Thời gian tới, phường Hội tiếp tục kết nối với các nhà hảo tâm, mạnh thường quân cùng chung tay chăm lo cho người dân về nhu yếu phẩm cần thiết để yên tâm góp phần phòng, chống dịch bệnh.
N.T