Ngày 22/3/2024, Ủy ban MTTQ Việt Nam Quận 1, Hội LHPN Việt Nam Quận 1, Phòng Tài nguyên – Môi trường Quận 1 phối hợp tổ chức “Ngày hội thu gom chất thải nguy hại, chất thải nhựa” năm 2024. Tham dự có các đồng chí: Phạm Thị Ngọc Minh – Phó Chủ tịch Thường trực Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Quận 1; Phan Thị Như Linh, Phó Chủ tịch Hội LHPN Quận 1; Nguyễn Thanh Nguyên, Phó trưởng Phòng Tài nguyên và Môi trường Quận 1; Đặng Bảo Quốc, Trưởng đại diện Hội môi trường xây dựng Việt Nam.
Ngày hội diễn ra các hoạt động: đổi chất thải nhựa, giấy lấy nhu yếu phẩm; tập huấn, hướng dẫn phân loại chất thải rắn sinh hoạt tại nguồn và chương trình thu gom chất thải nguy hại tại hộ gia đình năm 2024.
Tham dự ngày hội, cán bộ, hội viên, phụ nữ 10 phường, Ban công tác mặt trận 66 khu phố được nghe báo cáo viên Đồng Thị Minh Hậu, chuyên viên Phòng tài nguyên – Môi trường Quận 1 tập huấn, hướng dẫn cách phân biệt các nhóm chất thải có khả năng tái sử dụng, tái chế như: vật dụng bằng cao su các loại, máy ảnh và máy ghi hình; điện thoại di động và điện thoại để bàn; Bao bì nhôm, sắt hoặc kim loại khác đựng thực phẩm, mỹ phẩm, dược phẩm…
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/03/01-21.jpg)
Theo báo cáo viên, chất thải nguy hại hộ gia đình (CTNH HGĐ) cần được phân loại, để riêng trong thùng chứa có nắp đậy, không để chung chất thải nguy hại hộ gia đình với các loại chất thải sinh hoạt sau phân loại khác. Các loại CTNH HGĐ lưu giữ ở nơi kín đáo, khô ráo, xa tầm với trẻ em và vật nuôi, sắp xếp cẩn thận để tránh vỡ, đổ tràn ra môi trường. Tuyệt đối không đổ/bỏ CTNH HGĐ ra đất, vào cống rãnh, hệ thống thoát nước; tuyệt đối không chôn lấp, tự ý xử lý tại gia đình, cũng không thải bỏ cùng chất thải sinh hoạt thông thường.
Tại chương trình, Phó trưởng Phòng Tài nguyên và Môi trường Quận 1 Nguyễn Thanh Nguyên cũng giải đáp các thắc mắc của hội viên về phân loại rác tại nguồn; kêu gọi cán bộ, hội viên cùng chung tay bảo vệ môi trường, thay đổi hành vi, thói quen sử dụng túi ni lông, sản phẩm nhựa khó phân hủy, sử dụng một lần, góp phần giảm thiểu ô nhiễm môi trường và bảo vệ sức khỏe con người.
Trong chương trình đổi chất thải nhựa, giấy lấy nhu yếu phẩm, cây xanh, Ban tổ chức đã thu được hơn 220 ký rác thải nhựa và giấy và chuyển đoàn thanh niên bán gây quỹ chăm lo cho các thiếu nhi có hoàn cảnh khó khăn.
N.T