Ngày 12/7/2024, Quận ủy Quận 1 tổ chức hội nghị tập huấn chuyên đề “Nghệ thuật nói thuyết phục”. Tham dự có đồng chí Nguyễn Trung Châu Tuyên, Ủy viên Ban Thường vụ Quận ủy, Trưởng Ban Tuyên giáo Quận ủy Quận 1.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/07/01-2.jpg)
Tại hội nghị, nhà văn, nhà báo Dương Thành Truyền, nguyên Chủ tịch Hội đồng thành viên Nhà Xuất bản Trẻ đã truyền đạt một số phương pháp để làm sao “nói thuyết phục” thông qua những câu chuyện, dẫn chứng cụ thể. Nhà văn, nhà báo Dương Thành Truyền lưu ý: “Muốn nói, viết thuyết phục người khác phải có lập luận, có dẫn chứng, có cảm xúc, khi muốn thuyết phục một ai đó lập luận phải chính xác, vì lập luận vô cùng quan trọng”. Ở lập luận, phải có những lí lẽ sắc bén để thuyết phục người nghe, sau đó, dùng dẫn chứng để làm lập luận vững chắc bằng văn thơ, ca dao, tục ngữ, số liệu… Cuối cùng, phải tận dụng triệt để yếu tố cảm xúc truyền năng lượng đến người nghe. Để nói thuyết phục, đòi hỏi phải có một chặng đường dài rèn luyện thông qua việc học, đọc, sống. Có như vậy, mới nói thuyết phục thành công.
N.T