(Quanuy1hcm.org.vn) – Ngày 10/5/2022, phường Nguyễn Thái Bình tổ chức hội nghị giải pháp vận động người dân chấp hành đảm bảo trật tự an toàn giao thông, trật tự xây dựng, trật tự đô thị và vệ sinh môi trường. Bí thư Đảng ủy Lê Thanh Tuấn và Chủ tịch UBND phường Lê Hồng Quang chủ trì hội nghị. Tham dự có đại diện Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam và các tổ chức chính trị – xã hội phường; bí thư chi bộ 6 khu phố; Ban điều hành và Ban công tác Mặt trận 6 khu phố; Ban chỉ huy Công an phường, cảnh sát khu vực 6 khu phố; Ban bảo vệ dân phố; Tổ Quản lý trật tự đô thị phường.
Tại hội nghị, nhiều ý kiến cho rằng để triển khai vận động nhân dân hằng ngày làm vệ sinh phía trước nhà và thực hiện không để rác trước cửa nhà, gốc cây gây mất vệ sinh, mỹ quan đô thị, mang ra theo đúng thời gian thu gom rác của Công ty TNHH MTV Dịch vụ công ích Quận 1 thì các đoàn thể phải cùng vào cuộc vận động hội viên và nhân dân. Khu phố tổ chức cho các tổ dân phố làm vệ sinh theo phong trào “15 phút mỗi tuần vì Thành phố văn minh sạch đẹp” vào mỗi sáng thứ 7 hằng tuần và tổ chức tổng vệ sinh toàn khu phố 1 tháng/lần luân chuyển qua các tuyến đường thuộc địa bàn để khích lệ phong trào; thực hiện kiểm tra, xử lý triệt để các điểm thường xuyên lấn chiếm lòng, lề đường, vỉa hè để kinh doanh buôn bán, nhất là khu vực chợ tự phát đường Yersin, điểm dừng đỗ tự phát xe khách và các vị trí có nguy cơ cao dễ dẫn đến mất trật tự an toàn giao thông; xử lý nghiêm các trường hợp để phương tiện không đúng nơi quy định, không bảo đảm an toàn giao thông, ảnh hưởng vệ sinh môi trường và mỹ quan đô thị; sắp xếp, tái bố trí tiểu thương, người dân buôn bán tại những khu vực quy định; yêu cầu các cá nhân, đơn vị trong quá trình hoạt động kinh doanh phải bố trí, sắp xếp chỗ đậu xe bảo đảm không lấn chiếm trái phép lòng đường, vỉa hè gây mất trật tự an toàn giao thông;…
Kết thúc hội nghị, Bí thư Đảng ủy phường Lê Thanh Tuấn đề nghị Tổ Quản lý trật tự đô thị phường, công an khu vực… cần phải xử lý nghiêm có trọng tâm, trọng điểm về trật tự xây dựng, trật tự đô thị; xây dựng phương thức giám sát và tổng hợp để báo cáo định kỳ; từng mô hình, sáng kiến phải có kết quả cụ thể; tuyên truyền tư tưởng đạo đức cho cán bộ, chiến sĩ trong thực thi công vụ; tuyên truyền cho người dân dễ hiểu trong việc chấp hành các quy định về trật tự đô thi, trật tự xây dựng…
Chủ tịch UBND phường Lê Hồng Quang đề nghị kiện toàn lại ô tự quản; tăng cường công tác tuyên truyền cho người dân nắm rõ các Chỉ thị 11, 23, 19 và tuyên truyền phải gắn với xử lý nhưng vẫn đảm bảo an sinh xã hội cho người dân…
N.T