Ngày 9/5/2024, Hội Luật gia Quận 1 tổ chức Đại hội đại biểu Hội Luật gia Quận 1 lần thứ XII, nhiệm kỳ 2024 – 2029. Tham dự có các đồng chí: Võ Thị Kim Hồng, Phó Chủ tịch Hội Luật gia Việt Nam – Chủ tịch Hội Luật gia TPHCM; Hoàng Thị Tố Nga, Phó Bí thư Thường trực Quận ủy Quận 1.
Trong nhiệm kỳ qua, hoạt động của Hội Luật gia Quận 1 có nhiều chuyển biến khởi sắc, bám sát sự chỉ đạo, lãnh đạo của Hội Luật gia thành phố, Quận ủy, UBND Quận 1 hướng về cơ sở để nâng cao hoạt động. Qua đó, triển khai đạt và vượt chỉ tiêu những công tác trọng tâm như: Hội Luật gia Quận 1 đạt đơn vị xuất sắc vững mạnh và 80% chi hội luật gia cơ sở đạt xuất sắc, vững mạnh; kết nạp 63/50 hội viên, đạt 126%; tổ chức 10.000 lượt tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật; thực hiện 8.533 vụ tư vấn và trợ giúp pháp lý miễn phí; tham gia hòa giải cơ sở với 100% vụ việc theo yêu cầu; tham gia đóng góp ý kiến trên 200 dự thảo luật và trên 1.800 văn bản pháp luật của địa phương…. Bên cạnh đó, Hội Luật gia Quận 1 tiếp tục triển khai mô hình “Luật gia Quận 1 vì cộng đồng”, trao tặng 6 căn nhà tình thương, trao 182 phần quà cho các hộ nghèo và cho trẻ em mồ côi có cha mẹ mất vì đại dịch covid với tổng trị giá hơn 104 triệu đồng.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/05/01-5.jpg)
Phát biểu tại Đại hội, Chủ tịch Hội Luật gia TPHCM Võ Thị Kim Hồng đề nghị trong nhiệm kỳ tới, Hội Luật gia Quận 1 tiếp tục tăng cường quán triệt và thực hiện nghiêm túc Chỉ thị số 14 của Bộ Chính trị về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với Hội Luật gia Việt Nam trong tình hình mới; nghiên cứu đổi mới phương thức hoạt động và tăng cường phối hợp để thực hiện nhiệm vụ của Hội; thường xuyên xây dựng đội ngũ cán bộ, đặc biệt ở cấp cơ sở để phục vụ người dân tốt hơn…
Phó Bí thư Thường trực Quận ủy Quận 1 Hoàng Thị Tố Nga đề nghị Hội Luật gia tiếp tục nâng cao chỉ tiêu các mặt hoạt động; tập trung hơn nữa đối với công tác giám sát và phản biện xã hội; tăng cường phối hợp, tổ chức thực hiện nhiều hơn, nâng hiệu quả sâu rộng của hoạt động tuyên truyền, giáo dục pháp luật đến các đối tượng cán bộ, công chức, viên chức và Nhân dân.
Đại hội bầu ra Ban Chấp hành Hội Luật gia Quận 1 nhiệm kỳ 2024 – 2029 gồm 13 đại biểu; 5 đại biểu chính thức dự Đại hội cấp trên. Luật gia Lê Công Chính tiếp tục được tín nhiệm bầu giữ chức vụ Chủ tịch Hội Luật gia Quận 1 nhiệm kỳ 2024 – 2029.
Dịp này, Hội Luật gia Quận 1 đã trao tặng Bằng khen của Hội Luật gia Việt Nam đến 5 cá nhân có thành tích xuất sắc trong hoạt động hội; trao tặng 07 kỷ niệm chương vì sự nghiệp phát triển Hội Luật gia Quận 1 đến 7 cá nhân; Hội Luật gia TPHCM tặng giấy khen 3 tập thể, 26 cá nhân đã hoàn thành công tác hội nhiệm kỳ 2019 – 2024.
N.T