Ngày 19/7/2024, Phòng Tài nguyên và Môi trường Quận 1 phối hợp Ủy ban MTTQ Việt Nam Quận 1, Hội LHPN Quận 1 tổ chức hội nghị đối thoại với doanh nghiệp chuyên đề “Luật Bảo vệ môi trường năm 2020 và các quy định pháp luật về quản lý chất thải rắn” năm 2024; giới thiệu một số công nghệ mới, tiên phong trong xử lý nước thải sinh hoạt, y tế. Phó trưởng Phòng Tài nguyên và Môi trưởng Nguyễn Thanh Nguyên,
Ủy viên Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam Quận 1 Nguyễn Tuấn Anh và Chủ tịch Hội LHPN Quận 1 Hoàng Thị Thu Liên đồng chủ trì hội nghị.
Tại hội nghị, các đại biểu được tham quan mô hình xử lý nước thải của các doanh nghiệp. Đại diện Phòng Tài nguyên và Môi trường quận đã tuyên truyền, phổ biến một số nội dung cơ bản của Luật Bảo vệ môi trường năm 2020. Các đại biểu cũng được nghe giới thiệu chuyên đề “Tuyên truyền, phổ biến công nghệ xử lý nước thải đến các cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ trên địa bàn Quận 1″; chuyên đề “Tái chế rác nhựa phục vụ kinh tế tuần hoàn”.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/07/1-16.jpg)
Các đại biểu tham gia hội nghị đã nêu những ý kiến chia sẻ, trao đổi và được đại diện lãnh đạo Phòng Tài nguyên và Môi trường quận, lãnh đạo các doanh nghiệp về công nghệ mới, tiên phong trong xử lý nước thải sinh hoạt trả lời, giải đáp thắc mắc, tư vấn, giúp người dân, doanh nghiệp hiểu rõ hơn về Luật Bảo vệ môi trường năm 2020 và các biện pháp xử lý nước thái phù hợp với doanh nghiệp.
K.L