Ngày 6/12/2023, Đảng bộ Doanh nghiệp Quận 1 tổ chức Hội nghị tổng kết hoạt động Đảng bộ Doanh nghiệp Quận 1 năm 2023. Tham dự có các đồng chí Tạ Hoài Nam, Ủy viên Ban Thường vụ Quận ủy, Trưởng Ban tổ chức Quận ủy, Bí thư Đảng ủy Doanh nghiệp Quận 1, cùng các đồng chí Đảng ủy viên, bí thư và đảng viên các chi bộ…
Tính đến nay Đảng bộ doanh nghiệp có 45 chi bộ trực thuộc, 622 đảng viên. Trong năm 2023, Đảng bộ Doanh nghiệp đã lãnh đạo các chi bộ, đảng viên, đoàn thể chính – trị xã hội trong doanh nghiệp, tuyên truyền vận động người lao động thực hiện tốt nhiệm vụ sản xuất kinh doanh, tham gia xây dựng góp ý thỏa ước lao động tập thể, các quy định, quy chế, nội quy lao động của doanh nghiệp, đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của người lao động; đa số doanh nghiệp có tổ chức Đảng hoạt động sản xuất kinh doanh có hiệu quả, chấp hành đúng các quy định pháp luật, không có doanh nghiệp phá sản; vận động người lãnh đạo quản lý doanh nghiệp thực hiện tốt nhiệm vụ giữ gìn an ninh kinh tế, trật tự an toàn xã hội, đảm bảo quốc phòng an ninh, vệ sinh môi trường tại địa phương nơi doanh nghiệp trú đóng; thực hiện tốt trách nhiệm xã hội của doanh nghiệp và các biện pháp phòng chống cháy nổ, an toàn lao động.
Đảng ủy tập trung đẩy mạnh công tác giáo dục chính trị tư tưởng, tuyên truyền vận động đảng viên, người lao động hiểu rõ chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước, nâng cao ý thức chính trị, không phát ngôn, phát tán tài liệu trái với quan điểm của Đảng, Nhà nước; chủ động cung cấp tài liệu chính thống, chia sẻ các bài viết, lan tỏa thông tin tích cực đến chi ủy các chi bộ trực thuộc để thông tin đến đảng viên, người lao động. Triển khai thực hiện quy chế dân chủ cơ sở tại Đảng bộ Doanh nghiệp góp phần nâng cao nhận thức trách nhiệm của đảng viên, hội viên, đoàn viên và người lao động tham gia ý kiến; đẩy mạnh việc gặp gỡ, tiếp xúc, lắng nghe, nắm tâm tư nguyện vọng người lao động để giải quyết những vấn đề bức xúc chính đáng, tạo sự đồng thuận giữa người sử dụng lao động và người lao động, giữ vững ổn định chính trị, phát triển kinh tế – xã hội và các vấn đề an sinh xã hội.
Đảng ủy Doanh nghiệp đã tổ chức chương trình hoạt động kiểm tra giám sát, chỉ đạo, hướng dẫn, giúp đỡ các chi bộ tháo gỡ khó khăn, lắng nghe, ghi nhận, tiếp thu ý kiến đóng góp của chi bộ, đảng viên về các giải pháp nâng cao chất lượng nội dung sinh hoạt chi bộ; phối hợp với tổ chức công đoàn lãnh đạo công ty triển khai kế hoạch sản xuất kinh doanh, thực hiện quy chế dân chủ cơ sở, văn hóa doanh nghiệp, bảo vệ môi trường, giữ gìn an ninh trật tự, an toàn sản xuất.
Phát biểu kết luận, Bí thư Đảng ủy Doanh nghiệp, Trưởng Ban Tổ chức Quận ủy Quận 1 Tạ Hoài Nam chia sẻ những khó khăn hiện nay của các chi bộ trong việc chuyển sinh hoạt về địa phương theo quy định; trong thời gian tới Ban Tổ chức tham mưu Ban Thường vụ Quận ủy chỉ đạo Đảng ủy phường quan tâm hỗ trợ chi bộ về nghiệp vụ trong công tác xây dựng Đảng; thực hiện báo cáo đảng viên đi nước ngoài đúng quy định của Đảng và thuận tiện cho doanh nghiệp.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/01/001-12.jpg)
Đồng chí lưu ý công tác phát triển đảng phải thông qua hoạt động đoàn thể là tổ chức công đoàn và đoàn thanh niên, vì vậy các tổ chức chính trị – xã hội phải đổi mới hoạt động để thu hút đoàn viên thanh niên khối doanh nghiệp; đề nghị các chi bộ tiếp tục rà soát, xem xét, phát hiện quần chúng ưu tú để giới thiệu cho Đảng; đồng chí cảm ơn và ghi nhận những đóng góp của tập thể đảng viên, chi bộ doanh nghiệp trong những năm qua đã hoàn thành tốt vai trò, nhiệm vụ, tích cực tham gia, có nhiều đóng góp trong công tác xây dựng tổ chức Đảng tại các doanh nghiệp ngoài Nhà nước; mong muốn đảng viên chi bộ doanh nghiệp tiếp tục giữ lửa, tinh thần tiên phong gương mẫu, tích cực tham gia sinh hoạt chi bộ khu phố theo quy định.
Dịp này, Đảng ủy Doanh nghiệp trao Quyết định giải thể 10 chi bộ xây dựng lực lượng theo quy định; khen thưởng 5 cá nhân hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ 5 năm liền (2019 – 2023); khen thưởng 5 chi bộ và 78 cá nhân hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm 2023; tặng biểu trưng cho 14 cá nhân đã có nhiều đóng góp tích cực cho Đảng bộ Doanh nghiệp.
K.L