Ngày 28/6/2024, Đảng ủy Quân sự Quận 1 tổ chức hội nghị phiên 6 tháng đầu năm 2024. Tham dự có các đồng chí: Dương Anh Đức, Thành ủy viên – Bí thư Quận ủy Quận 1, Bí thư Đảng ủy Quân sự Quận 1; Lê Đức Thanh, Phó Bí thư Quận ủy, Chủ tịch UBND Quận 1; Nguyễn Minh Thắng, Ủy viên Ban Thường vụ Quận ủy, Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự Quận 1.
Tại hội nghị, Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự Quận 1 Nguyễn Minh Thắng báo cáo tóm tắt một số kết quả nổi bật trong thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương. Trong 6 tháng đầu năm, Ban Chỉ huy quân sự quận đã tham mưu Quận ủy, UBND quận lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện tốt nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương. Đảng ủy Ban Chỉ huy quân sự quận và cấp ủy, chỉ huy 10 phường nghiêm túc, quyết liệt thực hiện hoàn thành các chỉ tiêu, nhiệm vụ được giao; phối hợp đảm bảo an toàn tuyệt đối các sự kiện chính trị, lễ hội diễn ra trên địa bàn. Công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ, công tác huấn luyện sẵn sàng chiến đấu, tổ chức tham gia hội thi, hội thao, chăm lo đời sống trong cán bộ, chiến sĩ, các mặt công tác đều đạt kết quả tốt.
Chỉ tiêu nhập ngũ hoàn thành 158/158 công dân, đạt 100%; 129 đồng chí xuất ngũ hiện đều đi học tiếp và có việc làm ổn định. Ban Chỉ huy quân sự quận phối hợp các đơn vị trong Cụm thi đua 8 xây dựng nông thôn mới tại Củ Chi với số tiền 30.000.000 đồng, xây 3 căn nhà tình nghĩa quân – dân tỉnh Điện Biên, số tiền 240.000.000 đồng; tham mưu Ủy ban MTTQ quận chăm lo 50 thanh niên nhập ngũ có hoàn cảnh khó khăn số tiền 100.000.000 đồng, mỗi thanh niên nhập ngũ được nhận quà 7.500.000 đồng. Hội đồng NVQS quận và phường thăm, tặng quà cán bộ đơn vị huấn luyện và chiến sĩ mới nhập ngũ với 158.000.000 đồng.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/06/00-16.jpg)
Tại hội nghị, Chủ tịch UBND Quận 1 Lê Đức Thanh biểu dương những kết quả đạt được, sự đoàn kết gắn bó trong phân công, phân nhiệm của tập thể Ban Chấp hành Đảng bộ Quận sự. Đồng chí lưu ý Ban Chỉ huy quân sự quận tìm giải pháp chăm lo thêm cho các đối tượng quân dân có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn; huy động lực lượng động viên đảm bảo chỉ tiêu; quan tâm công tác diễn tập phòng thủ; chuẩn bị tốt công tác tuyển chọn công dân nhập ngũ năm 2025, công tác hậu phương quân đội.
Phát biểu kết luận, Bí thư Quận ủy Quận 1 Dương Anh Đức đề nghị Đảng ủy Quân sự Quận 1 tiếp tục nắm chắc tình hình an ninh chính trị, thực hiện tốt nhiệm vụ quân sự, quốc phòng gắn với nhiệm vụ phát triển địa phương; chuẩn bị kỹ công tác diễn tập phòng thủ chất lượng, hiệu quả, chuẩn bị sẵn sàng chiến đấu với tinh thần trách nhiệm cao nhân kỷ niệm 80 năm Ngày thành lập QĐND Việt Nam 22/12; xác định rõ những ưu, khuyết, đưa ra giải pháp phù hợp để tham mưu, đề xuất cấp trên; quan tâm công tác hậu phương quân đội, đào tạo dạy nghề và giới thiệu việc làm cho thanh niên hoàn thành NVQS để động viên gia đình có con em tham gia. Đồng chí mong muốn với truyền thống hào hùng, năng động, sáng tạo, Đảng ủy Quân sự Quận 1 tiếp tục phát huy tinh thần trách nhiệm, tập trung hoàn thành tốt các chỉ tiêu, nhiệm vụ Nghị quyết Đại hội Đảng bộ Quận sự quận nhiệm kỳ 2020 – 2025 trong năm 2024, chuẩn bị tốt Đại hội Đảng bộ nhiệm kỳ mới trong tâm thế mới, góp phần chào mừng kỷ niệm 50 năm ngày Giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước (30/4/1975 – 30/4/2025).
K.L