Ngày 26/11/2023, Chi hội Luật gia phường Bến Nghé tổ chức Đại hội nhiệm kỳ 2024-2029. Tham dự có các đồng chí: Hoàng Thị Tố Nga, Phó Bí thư Thường trực Quận ủy; Phan Trọng Quyền, Phó trưởng Ban Dân vận Quận ủy; Lê Công Chính, Ủy viên BCH Hội Luật gia TP HCM, Chủ tịch Hội Luật gia Quận 1; Lê Thị Tự, Trưởng Đoàn Hội thẩm TAND Quận 1; Thái Thị Kim Thanh, Bí thư Đảng ủy phường.
Trong nhiệm kỳ qua, Chi hội Luật gia phường Bến Nghé tích cực tham gia đầy đủ các buổi hội thảo về pháp luật, các hội nghị phản biện các dự thảo nghị quyết của HĐND, dự thảo quyết định của UBND TP và các hội nghị giám sát do UBMTTQ Quận 1, UBMTTQVN TP hoặc UBND Quận 1 tổ chức; nhiều ý kiến của hội viên được ghi nhận, quan tâm. Hội viên của Chi hội thường xuyên đóng góp ý kiến cho các dự thảo luật của Quốc hội bằng văn bản hoặc tại các cuộc tiếp xúc cử tri, tham gia đóng góp, hiến kế cho Đảng và Nhà nước trên các phương tiện truyền thông và một số chương trình “Dân hỏi – Chính quyền trả lời” của HĐND TP.
Chi hội phối hợp Ủy ban MTTQ Việt Nam Quận 1 tổ chức livestream nội dung Kết luận số 12-KL/TW của Bộ Chính trị, Luật Thực hiện dân chủ ở cơ sở; đồng thời tham gia chương trình trực tuyến “Khi dân cần – có Mặt trận” của Ủy ban MTTQ Việt Nam Quận 1. Chi hội phối hợp Tòa án và Viện Kiểm sát nhân dân Quận 1, Công an, BCH quân sự Quận 1 tổ chức phiên tòa giả định về hôn nhân gia đình, tuyên truyền các văn bản có liên quan đến Luật Nghĩa vụ quân sự, nhà đất, phòng chống tội phạm mạng, về an ninh mạng và các thủ đoạn lừa đảo trên mạng… Đặc biệt trong năm 2021, do tình hình dịch Covid-19 căng thẳng và cả TP cách ly, Chi hội vừa tuyên truyền cho người dân tăng cường các biện pháp phòng chống dịch, vừa lan tỏa tinh thần lạc quan, phản bác các luận điệu sai trái, xuyên tạc, kích động công cuộc phòng chống dịch của Đảng và Nhà nước trên mạng xã hội.
Hàng tuần, hội viên trực tiếp dân và tư vấn pháp luật miễn phí qua điện thoại tại trụ sở UBND phường, tư vấn tại nơi làm việc, nơi công tác và nơi cư trú… với các nội dung có liên quan đến dân sự, hình sự, đất đai, hành chính, hôn nhân gia đình…
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2023/11/002-20.jpg)
Phát biểu tại Đại hội, Chủ tịch Hội Luật gia Quận 1 Lê Công Chính ghi nhận những đóng góp, kết quả đạt được của Chi hội Luật gia phường Bến Nghé trong nhiệm kỳ qua. Đồng chí đề nghị Ban Chấp hành trong nhiệm kỳ tới tiếp tục quán triệt đến từng hội viên Chỉ thị 14 của Bộ Chính trị; tham mưu, đề xuất, kiến nghị các giải pháp nhằm tăng cường sự lãnh đạo của Đảng ủy đối với các mặt công tác của chi hội; tiếp tục đổi mới phương thức hoạt động của chi hội, mạnh dạn ứng dụng công nghệ thông tin vào các hoạt động của chi hội.
Bí thư Đảng ủy phường Thái Thị Kim Thanh mong rằng trong nhiệm kỳ tới, Ban chấp hành Chi hội cùng hội viên tiếp tục phát huy tinh thần đoàn kết, sáng tạo, bám sát những nghị quyết, chương trình hành động của Quận ủy, Đảng bộ phường để phấn đấu đạt được những kết quả tốt hơn; chuẩn bị tiến tới tổng kết nhiệm kỳ 2020 – 2025 của quận và phường.
Đại hội bầu Ban chấp hành Chi hội Luật gia phường Bến Nghé nhiệm kỳ 2024 – 2029 gồm 3 luật gia và bầu 18 đại biểu dự Đại hội Luật gia Quận 1. Luật gia Hoàng Thị Lợi tái cử Chi hội trưởng Chi hội Luật gia phường Bến Nghé nhiệm kỳ 2024 – 2029.
N.T