Ngày 17/5/2024, Ủy ban MTTQ Việt Nam và Quận đoàn Quận 1 phối hợp Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh khóa X, nhiệm kỳ 2021-2026 (đơn vị số 4) tổ chức Chương trình gặp gỡ, lắng nghe thiếu nhi Quận 1 năm 2024. Trưởng Ban Dân vận Quận ủy Quận 1 Nguyễn Kim Đức; Phó Chủ tịch UBND Quận 1 Mai Thị Hồng Hoa; Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam Q1 Cao Trung Tín; Trần Ngọc Trí, Bí thư Quận Đoàn, Giám đốc nhà thiếu nhi Quận 1 đồng chủ trì chương trình.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/05/0022-3.jpg)
Trong chương trình, lãnh đạo Quận 1 đã lắng nghe những suy nghĩ, nguyện vọng, đề xuất của các em về các nội dung như: Các hoạt động cần được đảm bảo đúng thời gian theo như kế hoạch thông báo để được tham gia một cách thoải mái hơn, không bị chờ đợi nhiều, giúp ba mẹ sẽ dễ dàng đưa đón; Nhà thiếu nhi nên rộng rãi hơn, tiện ích hơn để có thể tổ chức các hoạt động, các lớp kĩ năng, các Câu lạc bộ; hiện nay ngày càng nhiều trẻ em tham gia môi trường mạng nhưng không phải bạn nào cũng biết cách bảo vệ mình trước những thông tin sai lệch trên mạng, nên có giải pháp bảo vệ các bạn trên môi trường mạng; tổ chức các hội thi, hoạt động với thời gian hợp lý hơn trong năm học, đừng tổ chức cùng một thời điểm để các em có thể tập luyện và tham gia một cách chỉn chu, tích cực hơn; tổ chức nhiều hành trình về nguồn, về địa chỉ đỏ hơn; cần có giải pháp đề tuyên truyền, vận dụng đưa chuyển đổi số vào chương trình giáo dục trong trường học để có thể áp dụng, vận dụng chuyển đổi số trong học tập, rèn luyện…
Tại chương trình, đại diện các phòng, ban chuyên môn của UBND Quận 1 đã trả lời và ghi nhận những ý kiến, đề xuất của các em thiếu nhi liên quan đến các nội dung mà các em quan tâm.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/05/02-15.jpg)
Dịp này, Hội Đồng đội Quận 1 đã trao giấy khen cho 135 em đội viên đạt danh hiệu Cháu ngoan Bác Hồ.
N.T