Ngày 12/4/2024, Đảng ủy – UBND – Ủy ban MTTQ Việt Nam phường Đa Kao trang trọng tổ chức lễ công bố Nghị quyết số 11/NQ-HĐND của HĐND Thành phố Hồ Chí Minh. Tham dự có các đồng chí: Hoàng Thị Tố Nga, Phó bí thư Thường trực Quận ủy Quận 1; Dương Thị Hồng Gấm, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam Quận 1; Đinh Vũ Thắng, Chánh văn phòng Quận ủy Quận 1; Bùi Minh Tiến, Giám đốc Trung tâm Thể dục thể thao Quận 1; Nguyễn Hữu Quang Vinh, Phó Bí thư Đảng ủy; Đỗ Hữu Cường, Chủ tịch UBND phường.
Tại buổi lễ, Chủ tịch UBND phường Đỗ Hữu Cường đã công bố Nghị Quyết số 11/NQ-HĐND, theo đó phường Đa Kao đã xây dựng Đề án sắp xếp từ 08 khu phố, 97 tổ dân phố thành 11 khu phố mới (không còn tổ dân phố), với tên gọi khu phố theo số thứ tự từ 01 đến 11. Số lượng nhân sự tham gia công tác tại khu phố, tổ dân phố từ hơn 200 người, giảm còn 55 người tham gia công tác tại khu phố mới. UBND Phường Đa Kao công bố quyết định miễn nhiệm các chức danh người hoạt động không chuyên trách ở khu phố, tổ dân phố; công bố quyết định chỉ định các chức danh người hoạt động không chuyên trách ở khu phố mới và ra mắt các chức danh trưởng khu phố, danh sách nhân sự các chức danh của chi bộ, ban công tác mặt trận, chi hội phụ nữ, chi đoàn thanh niên tại 11 khu phố mới.
Việc sắp xếp lại tổ chức khu phố tại phường Đa Kao là một bước quan trọng trong việc phát triển đô thị và cải thiện dịch vụ hành chính công lẫn chất lượng sống của người dân. Qua đó, phát huy tính tự quản, vận động của Nhân dân, từ đó tinh giảm hợp lý đầu mối, bỏ cấp trung gian, thúc đẩy xây dựng chính quyền trong sạch, vững mạnh. Với mô hình tổ chức khu phối mới này, thời gian tới phường Đa Kao sẽ tiếp tục phát huy mô hình khu dân cư tự quản, chung cư tự quản cùng với chính quyền địa phương giữ gìn an ninh, trật tự, chăm lo cho người dân. Đồng thời phát huy vai trò làm chủ của Nhân dân, phát huy tinh thần “Dân biết, dân bàn, dân làm, dân kiểm tra, dân giám sát, dân thụ hưởng”.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2024/04/01-16.jpg)
Phát biểu chỉ đạo, Chủ tịch UBND phường Đỗ Hữu Cường ghi nhận và gửi lời cảm ơn chân thành đến sự tham gia tích cực, những đóng góp trách nhiệm của các cô chú, anh chị công tác tại khu phố, tổ dân phố thời gian qua đã có nhiều hoạt động thiết thực, phong phú, tiêu biểu, xây dựng và duy trì 08/08 khu phố đạt danh hiệu khu phố văn hóa nhiều năm liền. Đồng chí đề nghị trong thời gian tới, các ban ngành, đoàn thể phường và toàn thể cán bộ, công chức phường quan tâm, hỗ trợ, hướng dẫn kịp thời khu phố mới trong mọi hoạt động nhằm kịp thời thích nghi và hoạt động hiệu quả theo mô hình mới; phát huy sự đoàn kết, chia sẻ trong quá trình thực hiện nhiệm vụ theo mô hình mới; tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin, để hỗ trợ công tác khu phố trong thời gian tới. Đối với các cô chú đã gắn bó nhiều năm, với tinh thần trách nhiệm cao và bề dày kinh nghiệm công tác, sự tin yêu, quý trọng của bà con nhân dân, tiếp tục dành thời gian, công sức của mình hỗ trợ, đóng góp cho công tác của khu phố mới, góp phần xây dựng khu phố ngày càng phát triển.
K.L