Ngày 28/7/2023, Hội LHPN Quận 1 phối hợp Phòng Lao động – Thương Binh và Xã hội quận tổ chức hội nghị tuyên truyền phổ biến Luật Phòng, chống mua bán người và trao đổi, chia sẻ kỹ năng phòng, chống mua bán người nhằm triển khai các hoạt động hưởng ứng “Ngày toàn dân phòng, chống mua bán người 30/7”.
Tại buổi tuyên truyền, báo cáo viên đã chia sẻ thông tin và kỹ năng phòng, chống mua bán người. Theo đó tội phạm buôn bán người thường lợi dụng sự nhẹ dạ cả tin của người dân, nhất là trẻ em và phụ nữ, người có hiểu biết hạn chế, kinh tế gia đình khó khăn, thiếu việc làm, thanh thiếu niên có tư tưởng làm giàu, đổi đời. Loại tội phạm này lừa đảo, hứa hẹn tìm “việc nhẹ, lương cao” rồi bán nạn nhân sang nước ngoài để trục lợi.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2023/07/05.jpg)
Tội phạm mua bán người xuất hiện trên 63 tỉnh, thành phố, số nạn nhân mua bán người tăng lên hàng năm, trong đó nữ chiếm khoảng 65% (trong đó 19% là trẻ em gái), 50% là bóc lột tình dục, 38% lao động cưỡng bức. Thông tin từ cơ quan Thường trực Ban Chỉ đạo phòng, chống tội phạm của Chính phủ, trong năm 2022 các cơ quan chức năng đã phát hiện điều tra 90 vụ/247 đối tượng phạm tội mua bán người, tăng 13 vụ/98 đối tượng so với cùng kỳ năm 2021.
Theo báo cáo của Bộ Công an, trong các vụ án liên quan mua bán người vừa qua có 744 nạn nhân là nữ, 275 nạn nhân nam, 841 nạn nhân trên 16 tuổi và 178 nạn nhân dưới 16 tuổi; mục đích phạm tội có 19 vụ liên quan bóc lột tình dục, 132 vụ cưỡng bức lao động, 4 vụ lấy bộ phận cơ thể nạn nhân, 239 vụ vì mục đích vô nhân đạo khác; thủ đoạn phổ biến của tội phạm là lợi dụng môi giới hôn nhân, môi giới đưa người đi lao động nước ngoài…
Báo cáo viên cũng thông tin các hành vi bị nghiêm cấm theo các tội danh được quy định tại các Điều khoản của Bộ Luật Hình sự như: Tội mua bán người (Điều 150), tội mua bán người dưới 16 tuổi (Điều 151); tội đánh tráo người dưới 01 tuổi (Điều 152); tội chiếm đoạt người dưới 16 tuổi (Điều 153) và tội mua bán, chiếm đoạt mô hoặc bộ phận cơ thể người (Điều 154)…
Hội nghị tuyên truyền Luật Phòng, chống mua bán người giúp các dì, chị nâng cao nhận thức, hiểu biết về trách nhiệm của cá nhân, gia đình, cơ quan tổ chức và cộng đồng trong phòng chống mua bán người; đồng thời đề cao cảnh giác, tích cực tham gia phòng chống mua bán người tại địa phương.