Ngày 16/01/2023, Đảng ủy phường Nguyễn Cư Trinh tổ chức họp mặt kỷ niệm 93 năm ngày thành lập Đảng Cộng sản Việt Nam (03/02/1930 – 03/02/2023), 55 năm cuộc tổng tiến công và nổi dậy Xuân Mậu Thân (1968 – 2023), tổng kết công tác xây dựng Đảng năm 2022 và triển khai phương hướng nhiệm vụ năm 2023.
Đến dự có các đồng chí: Nguyễn Kim Đức, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Dân vận Quận ủy Quận 1; Hồ Bích Ngọc, Bí thư Đảng ủy phường; Huỳnh Nam Khánh, Phó Bí thư Đảng ủy phường; Phạm Hoài Quang, Phó Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch UBND phường; Trần Thị Mỹ Dung, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam phường.
Tại họp mặt, các đại biểu cùng ôn truyền thống vẻ vang của Đảng, ý chí tự lực, tự cường, khát vọng hòa bình của dân tộc. Đảng ủy phường Nguyễn Cư Trinh báo cáo kết quả lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ chính trị năm 2022, đã ban hành 13 nghị quyết lãnh đạo toàn diện, hoàn thành cơ bản các chỉ tiêu nghị quyết đề ra. Qua đó địa bàn phường đã kiểm soát dịch bệnh Covid-9 và sốt xuất huyết, đảm bảo an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, quốc phòng địa phương, phòng cháy chữa cháy, đảm bảo quản lý nhà nước trên các lĩnh vực đô thị, môi trường, văn hóa, giáo dục, chăm lo an sinh xã hội.
Về giáo dục chính trị tư tưởng có nét mới trong tổ chức các buổi sinh hoạt chuyên đề tập trung vào công tác xây dựng Đảng “tự soi, tự sửa”, biểu dương các điển hình học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, kết hợp với các chuyến về nguồn thăm tặng quà cho đồng bào, trẻ em dân tộc thiểu số có hoàn cảnh khó khăn, giao lưu với bộ đội biên phòng, thăm cột mốc biên giới Việt Nam – Campuchia.
Trong năm, Đảng ủy phường lãnh đạo các chi bộ tổ chức thành công đại hội nhiệm kỳ 2022-2025. Thành lập Chi bộ Chung cư Đại học An ninh. Kết nạp 11/8 đảng viên mới, đạt 125%.
Công tác dân vận đạt kết quả cao với các giải thưởng cấp quận như: giải Nhì Hội thi “Tìm hiểu về công tác cải cách thủ tục hành chính, văn hóa công sở, văn hóa công vụ trên địa bàn Quận 1”, giải Nhì Hội thi “Góc phố ngày Tết”, giải Nhất Hội thi văn hóa các dân tộc Việt Nam, giải Nhất cải tạo mảng tường cũ tại bức tường sân Chung cư 212 Nguyễn Trãi,…
Năm 2023, Đảng bộ phường Nguyễn Cư Trinh xác định 31 chỉ tiêu, nhiệm vụ trọng tâm phát triển kinh tế – văn hóa – xã hội, đảm bảo quốc phòng an ninh, công tác xây dựng Đảng, vận động nhân dân.
Phát biểu tại hội nghị, Trưởng Ban Dân vận Quận ủy Quận 1 Nguyễn Kim Đức ghi nhận những kết quả đạt được và đề nghị Đảng ủy phường Nguyễn Cư Trinh tiếp tục lãnh đạo khắc phục khó khăn, hạn chế. Trong đó, tập trung các nội dung: phân tích, đánh giá những khó khăn, thuận lợi của địa phương để thực hiện các giải pháp phù hợp phát triển kinh – văn hóa – xã hội; đảm bảo an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, đảm bảo chỉ tiêu giao quân nghĩa vụ quân sự và nghĩa vụ công an, kéo giảm phạm pháp hình sự, nâng cao tỷ lệ khám phá án, vận động thành lập các tổ liên gia phòng cháy chữa cháy; chăm lo hỗ trợ người dân đảm bảo an sinh xã hội.
Đồng chí Nguyễn Kim Đức cũng đề nghị Đảng ủy phường quan tâm quản lý đảng viên và tạo nguồn phát triển đảng viên mới, xây dựng không gian văn hóa Hồ Chí Minh tại mỗi cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp, trường học; xây dựng chương trình kiểm tra, giám sát của Đảng ủy phường sát hợp tình hình đảng viên để nâng cao trách nhiệm thực hiện nhiệm vụ của đảng viên; phát huy vai trò của Mặt trận Tổ quốc, đảm bảo năng lực trong thực hiện lộ trình sắp xếp lại các khu phố…
Tại hội nghị, Đảng ủy phường trao khen thưởng: 4 chi bộ và 91 đảng viên hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ; 23 Bí thư chi bộ khu phố, đảng viên tiêu biểu; 7 cá nhân có đóng góp tích cực trong công tác xây dựng Đảng, chính quyền, đoàn thể; tặng quà Tết nhân dịp Xuân Quý Mão cho 40 đảng viên hoàn cảnh khó khăn, mỗi suất trị giá 500.000 đồng.
H.Y