Ngày 26/12/2023, Ban chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện Quận 1 tổ chức Hội nghị tổng kết công tác vận động hiến máu tình nguyện năm 2023. Tham dự có các đồng chí: Bác sĩ Trần Thị Thắm, Giám đốc Trung tâm Hiến máu nhân đạo TP; Mai Thị Hồng Hoa, Phó Chủ tịch UBND Quận 1, Trưởng Ban chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện Quận 1; Phạm Thị Ngọc Minh, Phó Chủ tịch Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam Quận 1; Nguyễn Trường Giang, Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ Quận 1.
Báo cáo tại hội nghị, Phó Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ Quận 1 Trần Ngọc Hưng cho biết: Năm 2023, Hội Chữ thập đỏ thường xuyên truyền thông công tác hiến máu, lịch hiến máu của quận và phường trên fanpage, app giotmauvang.org.vn nhằm nâng cao nhận thức của cán bộ, công chức, viên chức, đoàn viên, hội viên và nhân dân về ý nghĩa hiến máu tình nguyện. Tinh thần xung kích của tình nguyện viên trong phong trào hiến máu đã góp phần đảm bảo lượng máu cấp cứu, điều trị, đặc biệt là trong dịp Tết. Trong năm, toàn quận tổ chức 45 đợt hiến máu lưu động ở các tòa nhà cao tầng, cơ sở tôn giáo và một số điểm trường học, ngoài ra huy động lực lượng tham gia hiến máu tại điểm cố định qua app “giotmauvang” đối với các đợt thành phố cần huy động máu gấp do nguồn máu ngân hàng dự trữ không đủ. Kết quả thực hiện năm 2023 đã vận động được 4.699/3.420 lượt người, đạt tỷ lệ 137,4%, đạt được 6582.6 đơn vị máu.
Phát biểu tại hội nghị, Phó Chủ tịch UBND Quận 1 Mai Thị Hồng Hoa ghi nhận, biểu dương toàn thể cán bộ, hội viên, tình nguyện viên làm công tác vận động hiến máu của quận và 10 phường. Đồng chí mong rằng, cán bộ, hội viên, tình nguyện viên tiếp tục khắc phục những điều kiện còn hạn chế, hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao; phấn đấu giữ vững những thành tích, kết quả đã đạt được, có những sáng kiến mang đến hiệu quả thiết thực trong thực thi nhiệm vụ. Hội cần nhân rộng những mô hình hay, kịp thời đề xuất khen thưởng những tập thể, cá nhân có thành tích nổi trội, không chỉ định kỳ mà còn đột xuất, giúp khơi dậy lòng nhân ái của mọi người trong các hoạt động xã hội nhân đạo, “Vì mọi người, ở mọi nơi”.
![](http://quanuy1hcm.org.vn/wp-content/uploads/2023/12/002-24.jpg)
Dịp này, Trung ương Hội Chữ thập đỏ Việt Nam trao Kỷ niệm chương “Vì sự nghiệp Nhân đạo” cho 4 cá nhân; trao Bằng khen cho 3 cá nhân đã có thành tích xuất sắc trong công tác hiến tình nguyện. UBND TPHCM trao Bằng khen cho 3 cá nhân đã có thành tích trong công tác hiến máu tình nguyện. Hội Chữ thập đỏ Quận 1 trao giấy khen cho 24 tập thể, 10 cá nhân tiêu biểu trong công tác hiến máu tình nguyện; 22 cá nhân tiêu biểu trong công tác tuyên truyền, vận động hiến máu tình nguyện.
N.T